Phương pháp bốn con số biến thông số trên nhãn máy thành hóa đơn tiền dầu diesel hàng tháng — kèm theo ví dụ minh họa từ 120 kW đến 400 kW
Để tính mức tiêu thụ nhiên liệu của máy phát điện diesel, hãy nhân lượng nhiên liệu tiêu hao khi đầy tải của động cơ (lít trên giờ) với hệ số tải, sau đó nhân với số giờ chạy và giá dầu diesel tại địa phương bạn. Một máy phát điện diesel tiêu thụ khoảng 210–215 g nhiên liệu cho mỗi kWh ở mức tải 100%, và hệ số tải thực tế ở mức tải 50–75% là khoảng 0,38 đến 0,65 của mức tiêu thụ đầy tải. Một con số, ba phép nhân — đó là toàn bộ phép tính.
Mỗi báo giá máy phát điện diesel đều kết thúc bằng cùng một câu hỏi — "nhưng chi phí vận hành sẽ là bao nhiêu?" Câu trả lời thành thật là giá của máy chỉ là một con số thanh toán một lần, trong khi hóa đơn tiền nhiên liệu sẽ đến đều đặn mỗi tháng trong mười lăm năm tới. Tính toán chính xác còn có giá trị hơn việc đàm phán giảm giá.
Ba thông số đầu vào thúc đẩy toàn bộ mô hình: mức tiêu thụ nhiên liệu đầy tải của động cơ, hệ số tải mà bạn thực sự vận hành và số giờ hoạt động. Mọi thứ khác chỉ là hệ số nhân.
Để kiểm tra nhanh độ lớn gần đúng trước khi bạn có bảng dữ liệu trong tay, hãy sử dụng phím tắt tiêu thụ riêng:
Con số mật độ đó không phải là một phỏng đoán. EN 590, tiêu chuẩn dầu diesel của Châu Âu, xác định mật độ ở 15 °C là 0.820–0.845 kg/L, với mức điển hình là 0.830–0.835 kg/L. Hãy sử dụng 0.835 cho khí hậu ấm áp và 0.845 cho hỗn hợp mùa đông khởi động lạnh.
Hầu hết các ước tính nhiên liệu đều sai sót trước khi bắt đầu tính toán, bởi vì con số sai được chọn từ bảng thông số. Ba số liệu rất quan trọng:
Đây là con số tiết kiệm thực sự của động cơ và không phụ thuộc vào kích thước. Động cơ diesel công nghiệp có bộ tăng áp, làm mát trung gian hiện đại thường đạt mức 205–220 g/kWh ở tải đầy đủ. Các thiết bị hút khí tự nhiên đời cũ có thể đạt 240–260 g/kWh. Khi so sánh hai nhà cung cấp, con số duy nhất này sẽ giải quyết tranh cãi.
Đã được chuyển đổi sang thể tích, đã tính đến tải của máy phát điện. Lấy trực tiếp từ bảng thông số kỹ thuật của tổ máy phát điện, không phải bảng thông số của động cơ. Sự khác biệt giữa hai mức này là 10–18% và đó toàn bộ là tổn thất của máy phát điện và quạt.
ISO 8528-1:2018 định nghĩa bốn mức định mức này và chúng không thể hoán đổi cho nhau. Một tổ máy dự phòng khẩn cấp (ESP) bị giới hạn ở mức 200 giờ mỗi năm; một tổ máy điện chính (PRP) chạy số giờ không giới hạn với hệ số tải trung bình trong 24 giờ được giới hạn ở mức 70% và cho phép quá tải 10% trong một giờ trên tổng số mười hai giờ. Tính toán nhiên liệu dựa trên định mức dự phòng sẽ làm giảm mức tiêu thụ khoảng một phần mười — và nếu bạn vận hành một tổ máy định mức dự phòng như nguồn điện chính, bạn đang nằm ngoài giới hạn thiết kế của nó.
| Cấp định mức | Số giờ tối đa / năm | Tải trung bình trong 24 h | Quá tải | Sử dụng điển hình |
|---|---|---|---|---|
| COP — Liên tục | Không giới hạn | 70–100%, không đổi | Không có | Nhà máy phát điện tải nền, lưới điện hải đảo |
| PRP — Chính | Không giới hạn | ≤ 70% | 10% trong 1 h / 12 h | Các trang web ngoài lưới điện, trại khai thác mỏ, lưới điện không ổn định |
| LTP — Thời gian giới hạn | ≤ 500 | Lên tới 100% | Không có | Cắt giảm đỉnh tải, giảm tải |
| ESP — Dự phòng | ≤ 200 | ≤ 70% | Không có | Bệnh viện, trung tâm dữ liệu, tòa nhà |
Nguồn: ISO 8528-1:2018, Tổ máy phát điện xoay chiều chạy bằng động cơ đốt trong chuyển động tịnh tiến — Phần 1: Ứng dụng, công suất định mức và tính năngBản sửa đổi năm 2018 cũng giới thiệu các mức xếp hạng DCP (nguồn điện trung tâm dữ liệu) và MAX.
Đây là phần mà hầu hết mọi công cụ tính toán trực tuyến đều tính sai. Mức tiêu thụ nhiên liệu không tỷ lệ thuận với tải, bởi vì phần lớn lượng nhiên liệu đốt cháy dùng để vượt qua ma sát bên trong, vận hành bơm nước, bơm dầu và quạt làm mát — những chi phí này vẫn tồn tại dù bạn có đang rút dòng điện hay không.
Một phép xấp xỉ kỹ thuật thực tế được sử dụng rộng rãi trong ngành có dạng:
Tính toán chi tiết cho ba tổ máy phát điện thực tế từ dải sản phẩm hiện tại của chúng tôi:
Bảng 1 — Mức tiêu thụ nhiên liệu hàng giờ và mức tiêu thụ riêng theo tải
| Tổ máy phát điện | Đầy tải L/h (PRP) |
Tải 25% L/h |
Tải trọng 50% L/h |
Tải trọng 75% L/h |
Tải trọng 100% L/h |
|---|---|---|---|---|---|
| 120 kW / 150 kVA Perkins 1106A-70TAG2 |
33.4 | 6.5 | 12.9 | 21.8 | 33.4 |
| 200 kW / 250 kVA Cummins 6CTAA8.3-G9 |
57.0 | 11.0 | 21.9 | 37.3 | 57.0 |
| 400 kW / 500 kVA Cummins QSZ13-G3 |
101,0 | 19,6 | 38,9 | 66,0 | 101,0 |
Các giá trị đầy tải được lấy trực tiếp từ bảng dữ liệu kỹ thuật đã công bố của ZTA Power; các giá trị tải một phần được tính toán bằng cách sử dụng đường cong hệ thống tải ở trên và đối chiếu với bản đồ nhiên liệu đặc thù của động cơ.
Bảng 2 — Hiệu suất theo kWh: điểm tối ưu không nằm ở mức đầy tải
| Tổ máy phát điện | @ 25% tải | @ 50% tải | @ 75% tải | @ 100% tải |
|---|---|---|---|---|
| 120 kW / 150 kVA | 180 g/kWh | 179 g/kWh | 203 g/kWh | 232 g/kWh |
| 200 kW / 250 kVA | 184 g/kWh | 183 g/kWh | 207 g/kWh | 238 g/kWh |
| 400 kW / 500 kVA | 163 g/kWh | 162 g/kWh | 184 g/kWh | 211 g/kWh |
Mức tiêu thụ cụ thể = số lít hàng giờ × 835 g/L ÷ kW cung cấp. Hệ số quy đổi giả định mật độ dầu diesel là 0,835 kg/L theo tiêu chuẩn EN 590.
Nhiên liệu là yếu tố chính, nhưng tổng chi phí vận hành gồm bốn dòng. Các khách hàng chỉ lập ngân sách cho nhiên liệu thường cảm thấy bất ngờ vào năm thứ hai, khi các mốc bảo dưỡng 500 giờ bắt đầu xuất hiện dồn dập ở đội máy gồm nhiều thiết bị.
Nhiên liệu (70–85%). Được tính toán bằng phương pháp trên. Đây là dòng duy nhất thay đổi tỷ lệ thuận với số giờ — và cũng là dòng duy nhất bạn thực sự có thể giảm thông qua việc chọn đúng kích cỡ và quản lý tải.
Dầu nhờn (3–6%). Chu kỳ thay dầu do nhà sản xuất thiết bị gốc (OEM) của động cơ ấn định — thường là 500 giờ đối với các dòng máy Cummins 6CTA và Perkins 1100. Một động cơ công nghiệp 6 xi-lanh chứa khoảng 20–24 lít dầu cacte; cộng thêm 10–15% để thay bộ lọc và châm thêm giữa các lần thay.
Bộ lọc và vật tư tiêu hao (3–6%). Lọc nhiên liệu, lọc gió, lọc nhớt, chất làm mát và kiểm tra dây đai, tất cả đều theo cùng chu kỳ 500 giờ. Bộ lọc gió là hạng mục thường bị đánh giá thấp nhất tại các công trường nhiều bụi — điều kiện làm việc trong ngành khai khoáng và xây dựng có thể làm giảm một nửa chu kỳ danh định.
Nhân công và thời gian ngừng hoạt động (5–10%). Thường là phí gọi thợ cố định cộng với đơn giá theo giờ, do đó bảo trì định kỳ rẻ hơn rất nhiều so với sửa chữa sự cố. Một tổ máy phát điện được bảo dưỡng đúng lịch trình có thể đạt hơn 20.000 giờ trước khi đại tu lớn; trong khi máy để chạy đến khi hỏng thường không đạt được mức này.
Bảng 3 — Chi phí nhiên liệu hàng năm tính toán, công suất vận hành liên tục 400 kW tại ba điểm tải
| Điểm vận hành | L/h | Lít / 1.000 h | Chi phí theo USD 0,90/L | so với tải 75% |
|---|---|---|---|---|
| 1.000 h ở tải 50% (200 kW) | 38,9 | 38.885 | USD 34.997 | −41% |
| 1.000 h ở tải 75% (300 kW) | 66,0 | 66.029 | USD 59.426 | cơ sở |
| 1.000 h ở tải 100% (400 kW) | 101,0 | 101.000 | USD 90.900 | +53% |
Giá dầu diesel hiển thị mang tính tham khảo trung lập; hãy thay thế bằng giá nhiên liệu thực tế tại cảng của bạn. Các giá trị đã được làm tròn.
Hãy đọc kỹ bảng đó, bởi vì nó ẩn chứa một quyết định thương mại. Vận hành ở mức tải 50% có chi phí thấp hơn 41% về mặt tuyệt đối — nhưng lại chỉ cung cấp một nửa năng lượng. Tính trên mỗi kWh, dải 50–75% là mức hiệu quả nhất về mặt chi phí; chi phí tuyệt đối phụ thuộc vào lượng điện năng bạn thực sự cần sản xuất.
Công thức thì đơn giản. Thực tế thì không. Năm biến số này thường làm thay đổi ước tính nhiên liệu từ 10–40%, và mỗi biến số trong số đó cần được thảo luận trước khi chỉ định một tổ máy phát điện.
| Đầu vào | Ảnh hưởng đến mức tiêu thụ | Cách khắc phục |
|---|---|---|
| Hình dạng biểu đồ tải | Tải ổn định ở mức 70% sẽ hiệu quả hơn tải dao động giữa 20% và 100%. Mỗi lần dao động sẽ đi qua vùng hiệu suất thấp hai lần. | Yêu cầu nhật ký tải 24 giờ. Nếu không có, hãy lắp đặt bộ ghi dữ liệu trong hai tuần trước khi đặt hàng. |
| Độ cao | Trên 1.000 m, công suất đầu ra giảm khoảng 3% cho mỗi 500 m. Tỷ lệ tải tăng đối với cùng mức công suất kW yêu cầu, đẩy động cơ tiến gần đến tải trọng tối đa. | Áp dụng biểu đồ giảm công suất của nhà sản xuất thiết bị gốc (OEM) động cơ, sau đó vẽ lại điểm tải trên đường cong. |
| Nhiệt độ môi trường | Trên 40 °C, công suất đầu ra giảm khoảng 3% cho mỗi 5 °C, cộng với lượng tiêu thụ điện năng của quạt làm mát cao hơn. | Chỉ định điều kiện thiết kế môi trường tại công trường, không phải tại cảng xuất phát. |
| Chất lượng nhiên liệu | Dầu diesel chứa hàm lượng lưu huỳnh cao hoặc bị nhiễm bẩn làm tăng mức tiêu thụ, làm bẩn kim phun và rút ngắn tuổi thọ bộ lọc. Nước xâm nhập là nguyên nhân hàng đầu gây ra lỗi hệ thống nhiên liệu. | Chỉ định cấp độ EN 590 hoặc ASTM D975 và lắp bộ tách nước nhiên liệu — một tùy chọn tiêu chuẩn trên mọi tổ máy ZTA. |
| Thời gian chạy không tải kéo dài | Hoạt động ở mức tải dưới 30% trong thời gian dài gây ra hiện tượng tích tụ cặn ướt: nhiên liệu chưa cháy hết và carbon tích tụ trong ống xả và làm loãng dầu. | Áp dụng quy tắc tải tối thiểu 40–50% hoặc thêm ngân hàng tải. Chạy thiếu tải gây hại nhiều hơn so với chạy quá tải nhẹ. |
Các phép tính giúp bạn có được thông số kỹ thuật. Phép đo cho bạn biết liệu máy móc trên nền móng của bạn có hoạt động đúng không. Ba phương pháp, theo thứ tự độ chính xác tăng dần:
Đổ đầy bình nhiên liệu trong ngày đến mức được đánh dấu, ghi lại đồng hồ thời gian chạy, cho chạy trong một khoảng thời gian xác định, đổ đầy lại đến đúng vạch dấu từ một bình chia độ. Chia số lít cho số giờ. Thực hiện việc này trong ít nhất ba ngày để làm mượt sự biến động tải.
Các bộ điều khiển hiện đại ghi lại trực tiếp kWh và nhiên liệu đã sử dụng. Bảng điều khiển Deepsea DSE6120 control panel được trang bị tiêu chuẩn trên các tổ máy ZTA bao gồm nhật ký 100 sự kiện có thể định cấu hình, theo dõi kWh/kVAh/kVArh tích lũy và trình theo dõi mức sử dụng nhiên liệu — đủ để xây dựng báo cáo tiêu thụ hàng tháng mà không cần mua thiết bị đo đạc. Xuất nhật ký hàng quý và so sánh g/kWh với bảng thông số kỹ thuật. Độ lệch lớn hơn 8% cho thấy kim phun bị mòn hoặc bộ lọc không khí bị bẩn.
Cân nguồn cung cấp nhiên liệu trên cân, chạy ở các bước tải cố định trong thời gian cố định, cân lại. Đây là cách các nhà sản xuất động cơ tạo ra các đường cong được công bố của họ, và cách các bài kiểm tra xuất xưởng của chính chúng tôi được thực hiện trên mọi thiết bị trước khi đóng gói — chi tiết trong nghiên cứu điển hình bên dưới.
Một máy phát điện 120 kW / 150 kVA được chế tạo dựa trên Perkins 1106A-70TAG2 và đầu phát Leroy-Somer được kiểm tra trên sàn Xiamen của chúng tôi trước khi giao hàng, không chỉ đơn thuần là lắp ráp và đóng kiện. Bài kiểm tra tải đưa thiết bị qua 25%, 50%, 75% và 100% công suất định mức chính theo các bước, duy trì từng điểm cho đến khi nhiệt độ chất làm mát và dầu ổn định, sau đó ghi lại lượng tiêu thụ nhiên liệu so với nguồn cung cấp đã hiệu chuẩn.
Xem thông số kỹ thuật đầy đủ cho máy phát điện Perkins 120 kW / 150 kVA →
Gửi cho chúng tôi nhật ký tải 24 giờ của bạn — hoặc chỉ cần kW đỉnh, kW trung bình và giá dầu diesel của bạn — và các kỹ sư của chúng tôi sẽ trả về một bản tính toán một trang với mức tiêu thụ hàng giờ, chi phí nhiên liệu hàng tháng và loại công suất được khuyến nghị. Không có nghĩa vụ, không có kịch bản bán hàng.
H.Máy phát điện diesel tiêu thụ bao nhiêu nhiên liệu mỗi giờ?
Một máy phát điện diesel tiêu thụ khoảng 0,21 lít mỗi kWh ở tải đầy, do đó một tổ máy 100 kW tiêu thụ khoảng 21 L/h, tổ máy 200 kW khoảng 42–57 L/h và tổ máy 400 kW khoảng 100 L/h ở công suất chính (prime rating). Ở mức tải một nửa, con số này giảm xuống còn khoảng 38% mức tiêu thụ khi đầy tải, chứ không phải 50%, vì các tổn thất cố định của động cơ không biến mất.
H.Công thức tính chi phí vận hành máy phát điện diesel là gì?
Chi phí vận hành mỗi giờ = mức tiêu thụ nhiên liệu hàng giờ (L/h) × giá diesel (USD/L). Cộng thêm chi phí dầu nhớt, bộ lọc và nhân công bảo dưỡng để có tổng chi phí sở hữu. Đối với lập ngân sách hàng năm: chi phí hàng giờ × số giờ chạy mỗi năm, sau đó cộng thêm chi phí bảo trì định kỳ cứ sau mỗi 500 giờ hoạt động.
H.Chạy máy phát điện ở mức tải 50% hay 100% thì tiết kiệm hơn?
Tính trên mỗi kWh cung cấp, 50–75% là dải tiết kiệm nhất: tổ máy 400 kW tiêu thụ 162 g/kWh ở mức tải 50% so với 211 g/kWh ở mức 100%. Chi phí nhiên liệu tuyệt đối vẫn thấp hơn ở mức 50% vì bạn tạo ra ít năng lượng hơn. Dưới mức tải 30%, cả hiệu suất và tình trạng động cơ đều suy giảm.
H.Một tấn dầu diesel bằng bao nhiêu lít?
Theo dải mật độ tham chiếu EN 590 từ 0,820–0,845 kg/L, một tấn dầu diesel xấp xỉ 1.183 đến 1.220 lít, với 1.198 L là con số thực tế thông thường ở mức 0,835 kg/L. Thể tích thay đổi theo nhiệt độ ở mức khoảng 0,08% mỗi °C, điều này rất quan trọng khi nhiên liệu được giao theo khối lượng nhưng lại tiêu thụ theo thể tích.
H.MOQ và thời gian giao hàng của quý công ty là gì?
MOQ là một bộ — chúng tôi không yêu cầu số lượng theo container. Thời gian giao hàng tiêu chuẩn là 3–4 tuần kể từ khi xác nhận đơn hàng, với điều kiện thanh toán tiêu chuẩn là đặt cọc 30% T/T và 70% trước khi giao hàng. Các gói nhiều máy đồng bộ hóa và đóng container thường cần 5–6 tuần tùy thuộc vào cấu hình.
H.Quý công ty có cung cấp điện 60 Hz và các điện áp phi tiêu chuẩn không?
Có. Mọi tổ máy có thể được chế tạo cho điện áp 50 Hz ở 1.500 vòng/phút hoặc 60 Hz ở 1.800 vòng/phút, với các mức 400/230 V, 415/240 V, 380/220 V, 220/127 V và 480/277 V. Tần số quyết định tốc độ động cơ và cuộn dây máy phát điện, vì vậy tần số phải được cố định ở giai đoạn đặt hàng — không thể thay đổi tại hiện trường.
H.Tài liệu nào đi kèm với mỗi tổ máy phát điện?
Sách hướng dẫn vận hành, bảo trì và phụ tùng; báo cáo kiểm tra nhà máy với kết quả thử tải (load-bank); sơ đồ đi dây; bản sao chứng nhận CE và ISO; cùng danh sách đóng gói ghi rõ số sê-ri của động cơ, máy phát điện và tổ máy phát điện cho từng thiết bị. Chúng tôi cung cấp bảng số sê-ri tương ứng để bạn có thể hoàn thành sổ đăng ký tài sản ngay khi hàng đến.
H.Tại sao nên mua hàng từ ZTA Power thay vì đại lý địa phương?
Chúng tôi là nhà sản xuất, không phải đại lý bán lại, với hơn 17 năm kinh nghiệm sản xuất và quan hệ đối tác OEM bao gồm Cummins, Perkins, Stamford và Leroy-Somer. Năng lực sản xuất của chúng tôi là khoảng 200 tổ máy mỗi tháng, nghĩa là một cấu hình tùy chỉnh sẽ không bị xếp cuối hàng đợi và giá cả của chúng tôi là giá trực tiếp từ nhà máy không có biên độ phân phối cộng thêm.
H.Chính sách bảo hành là gì và điều gì xảy ra sau khi hết hạn bảo hành?
Mỗi tổ máy phát điện ZTA đi kèm với bảo hành 1 năm hoặc 1.000 giờ chạy máy, tùy điều kiện nào đến trước, với việc thay thế linh kiện miễn phí trong suốt thời gian đó. Chế độ bảo hành động cơ và đầu phát tuân theo chính sách toàn cầu của chính OEM. Sau khi hết bảo hành, hỗ trợ kỹ thuật vẫn được miễn phí trọn đời máy và phụ tùng thay thế được cung cấp theo giá gốc — không có sự sụt giảm hỗ trợ nào vào tháng thứ mười ba.
H.Làm thế nào để tôi nhận được phụ tùng thay thế ở một vị trí hẻo lánh?
Vì động cơ và đầu phát là các thiết bị của Cummins, Perkins, Stamford hoặc Leroy-Somer, các vật tư tiêu hao và linh kiện chính đều có sẵn thông qua mạng lưới dịch vụ toàn cầu của chính OEM — chỉ riêng Cummins đã vận hành hơn 2.000 địa điểm dịch vụ trên 190 quốc gia. Chúng tôi bổ sung điều đó bằng nguồn cung cấp trực tiếp từ nhà máy cho các mặt hàng đặc thù của ZTA như phần cứng vỏ cách âm, linh kiện bảng điều khiển và cáp điện, được vận chuyển từ Xiamen.
H.Bạn có thể giúp vận hành thử tổ máy và đào tạo người vận hành của chúng tôi không?
Có. Chúng tôi cung cấp hỗ trợ vận hành thử từ xa như một tiêu chuẩn, và việc vận hành thử tại chỗ kèm theo đào tạo người vận hành có thể được sắp xếp cho các dự án lớn hơn hoặc các cơ sở lắp đặt nhiều tổ máy. Chúng tôi cũng cung cấp một danhهم kiểm tra trước khi vận hành thử bao gồm nền móng, thông gió, áp suất ngược ống xả, nguồn cấp nhiên liệu và tiếp địa, để việc chuẩn bị mặt bằng có thể được xác minh trước khi thiết bị đến nơi.
H.Máy phát điện diesel cần được bảo dưỡng bao lâu một lần?
Mỗi 500 giờ hoạt động hoặc 12 tháng, tùy điều kiện nào đến trước, đối với dầu nhớt, bộ lọc dầu, bộ lọc nhiên liệu và bộ lọc không khí. Điều kiện công trường ở vùng biển sâu hoặc nhiều bụi bặm sẽ rút ngắn thời gian này xuống 250 giờ. Kiểm tra nước làm mát và kiểm tra dây đai thuộc về cùng một lần ghé thăm. Các tổ máy đứng chờ không hoạt động vẫn cần được bảo dưỡng hàng năm, vì sự ngưng tụ hơi nước và sự suy degradation của nhiên liệu tự gây ra hư hỏng của chúng.
Hơn 17 năm chế tạo các tổ máy phát điện tại Xiamen. Mọi tổ máy đều được kiểm tra tải ở mức 25/50/75/100% trước khi đóng thùng; con số 33,4 L/h trong bài viết này là giá trị đo đạc thực tế tại nhà máy chứ không phải là một bảng thông số kỹ thuật sao chép.
Các đường cong hệ số tải, giảm công suất theo độ cao và nhiệt độ, các cấp định mức ISO 8528-1:2018 và mật độ nhiên liệu EN 590 — kỹ thuật đằng sau các phép tính số học, được giải thích từng dòng một.
Sản xuất được chứng nhận CE và ISO, khoảng 200 tổ máy mỗi tháng, các tổ máy đã được giao đến hơn 200 quốc gia.
Báo cáo kiểm tra nhà máy, lịch trình số sê-ri khớp nhau và sách hướng dẫn đầy đủ được gửi đi kèm với mọi tổ máy. Bảo hành 1 năm / 1.000 giờ, hỗ trợ kỹ thuật miễn phí trọn đời, phụ tùng tính theo giá gốc sau khi hết bảo hành.
ZTA Power — Xiamen ZTA Power System Co., Ltd. | Các tổ máy phát điện diesel 10 kW–1,200 kW, chạy bằng động cơ Cummins và Perkins, các cấu hình dạng hở, siêu chống ồn, đóng container và hòa đồng bộ. | www.ztapower.com | Cảng xuất hàng: Xiamen, Trung Quốc.
Tài liệu tham khảo: ISO 8528-1:2018 — Tổ máy phát điện xoay chiều dẫn động bằng động cơ đốt trong chuyển động tịnh tiến, Phần 1: Ứng dụng, định mức và hiệu suất. · Thông số kỹ thuật nhiên liệu diesel EN 590, mật độ 0,820–0,845 kg/L ở 15 °C. · Bảng thông số sản phẩm ZTA Power: Perkins 1106A-70TAG2 120 kW/150 kVA, Cummins 6CTAA8.3-G9 200 kW/250 kVA, Cummins QSZ13-G3 400 kW/500 kVA. · Tài liệu mô-đun điều khiển Deep Sea Electronics DSE6120 MKIII.
